ขอโพสต์อะไรที่ไม่เกี่ยวกับจีนเสียหน่อย คือตั้งแต่เช้า เห็นมีคนแชร์ข่าวนี้เพียบในออนไลน์ ซึ่งในโลกออฟไลน์ก็มีการพูดถึงด้วย อ้ายจงไปเดินเที่ยวห้าง ก็มีคนพูดถึงข่าวนี้ โดยเชื่ออย่างจริงจังเสียด้วยสิ
“อ้ายจงเช็คกับนักข่าวสายเศรษฐกิจของสื่อดังแห่งหนึ่ง ยืนยันว่า ปลอมแน่นอน”
น่าห่วงนะครับ บ้านเราข่าวปลอมแพร่ไวมาก โดยเฉพาะออนไลน์ และคนจำนวนไม่น้อยก็เชื่อเสียด้วย
ในจีนที่มีการควบคุมแพลทฟอร์มสังคมออนไลน์ แพลทฟอร์มข่าวออนไลน์ต่างๆ เปลี่ยนกฏคุมเข้มกันแบบถี่มาก ก็เพราะแก้ปัญหาการกระจายข่าวที่ไม่จริงนี่แหล่ะครับ ไม่ใช่ว่าอ้ายจงจะสนับสนุนการควบคุมสื่ออะไรแบบนี้นะคือไทยกับจีนต่างกันอยู่แล้ว แต่ที่ทำได้คือ ควรจะมีมาตรการอะไรสักอย่างมาจัดการพวกสื่อปลอมเหล่านี้ อย่างน้อยก็จากพวกเราคนใช้Internetทุกคน ให้มาช่วยกันปรับพฤติกรรมการเสพสื่อ การพิจารณาและกรองข่าวก่อนจะแชร์หาอกระจายออกไป
#อ้ายจง #เล่าเรื่องเมืองจีน #ชีวิตในจีน #รักเมืองไทย #บ้านเกิดเมืองนอน #อยากเห็นประเทศไทยดีขึ้น
ขอบคุณที่มาของข้อมูล :
แฟนเพจอ้ายจง