“ปัญหาหมอกควันกลับมาทักทายอีกแล้วในฤดูหนาวนี้”
ตื่นนอนมานึกว่าที่เมืองซีอาน เขากำลังถ่ายหนัง The Mist ภาคใหม่ เพราะหมอกควันเต็มไปหมด (ดูได้จากรูป 2-4 เลยครับ ถ่ายจากหน้าต่างของห้องอ้ายจงเลย)
แม้ทางจีนจะพยายามแก้ไขปัญหาสภาพอากาศในช่วงหน้าหนาวมาเป็นเวลานาน แต่เป็นประจำเช่นทุกปีกับการที่เมืองต่างๆในจีน โดยเฉพาะโซนภาคเหนือของจีน จะเจอกับปัญหาหมอกควันแบบนี้ ซึ่งสาเหตุหลักมาจากการเผาถ่านหินเพื่อทำระบบทำความร้อนสาธารารณะ หรือ Heater ในช่วงฤดูหนาว โดยหลายมณฑลที่มีอากาศหนาวจัด เช่น มองโกเลียใน,จี๋หลิน, เฮย์หลงเจียง(ที่ตั้งของเมืองฮาร์บิน) เริ่มเปิดระบบทำความร้อนสาธารณะแล้ว
(รูปที่1) พอเห็นสภาพอากาศแบบนี้ เลยลองเช็คด้วยแอพ Air Quality ของ aqicn.org เพื่อเช็ค AQI – Air Quality Index หรือดัชนี้ชี้วัดคุณภาพอากาศ พบว่าที่ซีอาน และอีกหลายเมืองในโซนภาคเหนือของจีน มีค่า AQI อยู่ในระดับที่มีผลกระทบต่อสุขภาพ และบางแห่งเข้าขั้นวิกฤติแล้ว (มากกว่า 300)
“ค่า AQI บอกอะไรเรา?”
ถ้าอยู่ในช่วง
0-50 คุณภาพอากาศอยู่ในเกณฑ์ดี
51-100 คุณภาพอากาศปานกลาง
101-200 คุณภาพอากาศเริ่มไม่ดี มีผลกระทบต่อสุขภาพ
201-300 คุณภาพอากาศแย่ มีผลกระทบต่อสุขภาพมาก
300ขึ้นไป คุณภาพอากาศเข้าสู่ภาวะวิกฤติขั้นรุนแรง
“ขอให้ทุกคนที่อยู่ในจีน ดูแลรักษาสุขภาพ และใส่หน้ากากป้องกันฝุ่น-อากาศเสียแบบ PM2.5 เพื่อกรองฝุ่นละอองขนาดเล็กด้วยนะครับ อย่าอายอย่าเขินที่จะใส่นะ เพื่อสุขภาพที่ดีของเรานะ ^^
#อ้ายจง #เล่าเรื่องเมืองจีน #ชีวิตในจีน #ซีอาน
ขอบคุณที่มาของข้อมูล :
แฟนเพจอ้ายจง